Dưới 18 tuổi có được chuyển nhượng và đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

  • PDF.

Hỏi:

Thưa Luật sư, tôi có người con năm nay cháu bước sang tuổi 17, tôi là ba của cháu, hiện nay tôi cho cháu một khoản tiền và dự định mua một mảnh đất cho cháu, nhưng năm nay cháu mới 17 tuổi thì có đủ điều kiện để được mua đất và đứng tên trên sổ đỏ hay không?

Trả lời:
Chào anh, việc anh còn băn khoăn, liệu con anh có được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) hay không, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Đây là vấn đề năng lực hành vi dân sự của cá nhân, tức là khả năng của cá nhân bằng hành vi của mình xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự. Bộ luật Dân sự 2005 quy định: Người từ đủ 18 tuổi trở lên là người thành niên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp bị mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Người chưa thành niên từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi theo quy định tại Điều 20 Bộ luật Dân sự khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác.

Trong trường hợp người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có tài sản riêng để đảm bảo các nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Như vậy, khi con của anh 17 tuổi thì cháu có quyền tự mình thực hiện giao dịch dân sự  mà không cần có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật. Tuy nhiên đối với trường hợp như con của anh khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất (theo quy định của Luật Đất đai và văn bản hướng dẫn hiện hành thì thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải lập thành văn bản và có công chứng) thì ngoài việc tuân thủ quy định chung, cháu còn phải đáp ứng điều kiện quy định của Luật Công chứng.

Tại khoản 2 Điều 8 Luật Công chứng quy định: “Người yêu cầu công chứng phải có năng lực hành vi dân sự, xuất trình đầy đủ các giấy tờ cần thiết liên quan đến việc công chứng và chịu trách nhiệm về tính chính xác, tính hợp pháp của các giấy tờ đó”.

Đối chiếu với quy định trên thì con của anh 17 tuổi tức là cháu chưa có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì khi làm thủ tục nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, cháu cần phải có sự đồng ý của người đại diện. Người đại diện theo pháp luật của cháu là cha, mẹ.

Sau khi làm thủ tục nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất, Phòng Tài nguyên và Môi trường cấp huyện nơi có đất để làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên cháu.

Chúc anh sớm toại nguyện!
Trân trọng,

Luật sư Vũ Như Hảo

www.VuNhuHao.com
Skype: vu.nhu.hao
Yahoo Messenger:      Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó.
E-mail:      Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó.
Facebook: www.facebook.com/LuatsuNhaTrangKhanhHoa  
Cellphone: 0914 086292

Luật sư Nha Trang - Khánh Hòa

Quý khách có bất cứ câu hỏi nào liên quan đến pháp luật, vui lòng nhấn nút đăng ký dưới đây để gửi câu hỏi. Ngay khi nhận được câu hỏi chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc của quý khách. 

dangky-button

Các câu hỏi khác...

  1. Chia tài sản là Doanh nghiệp tư nhân khi ly hôn
  2. Ly hôn đơn phương và quyền nuôi con
  3. Quyền thừa kế đất trồng lúa do Nhà nước giao
  4. Tách hộ khẩu sau khi đã ly hôn
  5. Lựa chọn hình thức hợp đồng lao động
  6. Quy định về việc vắng mặt của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp
  7. Trình tự giải quyết khiếu nại đối với quyết định hành chính của UBND cấp huyện
  8. Phân chia di sản thừa kế theo pháp luật
  9. LUẬT SƯ VŨ NHƯ HẢO - TRƯỞNG VĂN PHÒNG
  10. Phải làm gì để được nuôi con sau ly hôn?
  11. Công dân Việt Nam kết hôn ở nước ngoài có làm thủ tục ly hôn ở Việt Nam được không?
  12. Hỏi về chữ ký trên hóa đơn
  13. Cách chia thừa kế không có di chúc
  14. Ly hôn với người bỏ đi nước ngoài
  15. Di chúc và trách nhiệm kế thừa nghĩa vụ của người để lại di sản
  16. Thủ tục xin nhận nuôi con nuôi
  17. Phân chia di sản thừa kế theo pháp luật
  18. Chia tài sản sau ly hôn
  19. Tài sản riêng của vợ chồng
  20. Các phương thức lập di chúc hợp pháp
  21. Hỏi về hình thức lập di chúc
  22. Hỏi về nơi làm thủ tục đăng ký khai sinh
  23. Hỏi về đăng ký khai sinh quá hạn
  24. Hỏi về việc đăng ký khai sinh cho con có cha mang quốc tịch Mỹ
  25. Hỏi về thủ tục vay vốn ngân hàng của Công ty TNHH
  26. Tài sản chung của vợ chồng trong doanh nghiệp chia như thế nào khi ly hôn
  27. Nghỉ việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?
  28. Chuyển nhượng vốn trong doanh nghiệp và thủ tục thay đổi giấy phép kinh doanh
  29. Thừa kế theo di chúc miệng
  30. Hỏi về chế độ trợ cấp thôi việc đối với cán bộ công chức
Hỏi đáp Luật Dưới 18 tuổi có được chuyển nhượng và đứng tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?